ਮਰਦਾਂ ਦੇ ਪਿੱਠ ਚ ਦਰਦ ਇਸ ਨੂੰ ਰੁਕਣ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਜਾਣੋ

Uncategorized

ਕਮਰ ਦਰਦ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਮਰਦਾਂ ਚ ਆਮ ਹੁੰਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਲਖਨਊ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਜੀਲਾ ਹਸਪਤਾਲ ਕੇਜੀਐਮਯੂ ਦੀ ਓਪੀਡੀ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਹਰ ਰੋਜ਼ 20 ਤੋਂ 30 ਪੁਰਸ਼ ਮਰੀਜ਼ ਪਿੱਠ ਦਰਦ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨਾਲ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਪਿੱਠ ਦਰਦ ਦੇ ਵੱਧ ਰਹੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਦੀਆਂ ਗਲਤੀਆਂ ਹਨ ਉਹ ਆਦਮੀ ਜੋ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਬਾਈਕ ਚਲਾਉਂਦੇ ਹਨ ਪਿੱਠ ਦੇ ਦਰਦ ਦੇ ਸੰਕੇਤ ਦਿਖਾ ਸਕਦੇ ਹਨ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਬਾਈਕ ਚਲਾਉਣ ਦੀ ਆਦਤ ਦਾ ਅਸਰ ਰੀੜ੍ਹ ਦੀ ਹੱਡੀ ‘ਤੇ ਵੀ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ ਇਸ ਲੇਖ ਵਿੱਚ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਗਲਤੀਆਂ ਅਤੇ ਮਰਦਾਂ ਵਿੱਚ ਪਿੱਠ ਦੇ ਦਰਦ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਦੱਸਾਂਗੇਕੀ ਤੁਸੀਂ ਇਹ ਗਲਤੀਆਂ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ?
ਅਕਸਰ ਸਾਡੀਆਂ ਗਲਤੀਆਂ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ ਮਰਦਾਂ ਵਿੱਚ ਪਿੱਠ ਦੇ ਦਰਦ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਕੁਝ ਗਲਤੀਆਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ ਜਿੰਨ੍ਹਾਂ ਬਾਰੇ ਸਾਨੂੰ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਪਤਾ ਚੱਲੇਗਾ-

1. ਸਿਗਰਟ ਪੀਣਾ
ਇਕ ਅਧਿਐਨ ਮੁਤਾਬਕ ਸਿਗਰਟਨੋਸ਼ੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕਮਰ ਦਰਦ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਤੰਬਾਕੂਨੋਸ਼ੀ ਤੇਜ਼ ਖੰਘ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦੀ ਹੈ ਖੰਘਣ ਨਾਲ ਹਰਨੀਆਗ੍ਰਸਤ ਡਿਸਕ ‘ਤੇ ਦਬਾਅ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਚੱਡਿਆਂ ਵਿੱਚ ਦਰਦ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਤੰਬਾਕੂਨੋਸ਼ੀ ਕਰਨਾ ਚੀੜ ਵਿੱਚ ਖੂਨ ਦੇ ਪ੍ਰਵਾਹ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਓਸਟੀਓਪੋਰੋਸਿਸ ਵਰਗੀ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਖਤਰੇ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ

2. ਹਰ ਸਮੇਂ ਤਣਾਅ ਤੋਂ ਦੂਰ ਰਹਿਣਾ
ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਘਰਾਂ ਵਿੱਚ ਮਰਦਾਂ ਦੇ ਮੋਢਿਆਂ ‘ਤੇ ਘਰ ਦੀ ਮੁੱਖ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ ਨੂੰ ਆਰਥਿਕ ਅਤੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਕਈ ਵਾਰ ਮਰਦ ਤਣਾਅ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਉਹ ਆਦਮੀ ਜੋ ਚਿੰਤਾ ਜਾਂ ਉਦਾਸੀ ਦੇ ਲੱਛਣਾਂ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਿੱਠ ਦਰਦ ਜਾਂ ਪਿੱਠ ਦੇ ਦਰਦ ਦੀ ਵਧੇਰੇ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਵਧੇ ਹੋਏ ਤਣਾਅ ਕਾਰਨ ਮਾਸਪੇਸ਼ੀਆਂ ਦਾ ਤਣਾਅ ਵਧ ਸਕਦਾ ਹ

3. ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਰੀਰਿਕ ਕੰਮ ਕਰਨਾ
ਅਕਸਰ ਮਰਦਾਂ ਨੂੰ ਔਰਤਾਂ ਨਾਲੋਂ ਵਧੇਰੇ ਸਰੀਰਕ ਅਦਾਕਾਰ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਸਰੀਰਕ ਪ੍ਰਸੂਤੀ ਪੀੜਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਮਰਦ ਅਜਿਹੇ ਵਧੇਰੇ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਲੱਕ ਜਾਂ ਪਿੱਠ ਵਿੱਚ ਦਰਦ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦੇ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਭਾਰੀ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਚੁੱਕਣਾ ਜਾਂ ਫੀਲਡ ਦੇ ਕੰਮ ਕਰਕੇ ਵਧੇਰੇ ਪੈਦਲ ਚੱਲਣਾ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਇਸ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਰੰਤ ਆਪਣੀ ਆਦਤ ਨੂੰ ਬਦਲ ਲਓ ਸਰੀਰਕ ਕਿਰਤ ਤੁਹਾਡੇ ਕੰਮ ਦਾ ਇੱਕ ਹਿੱਸਾ ਹੈ ਇਸ ਲਈ ਸਮੇਂ-ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਬਰੇਕ ਲਓ ਅਤੇ ਆਪਣੀ ਯੋਗਤਾ ਅਨੁਸਾਰ ਕੰਮ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰੋ
4. ਸਾਰਾ ਦਿਨ ਬੈਠਕੇ ਕੰਮ ਕਰਨਾ
ਉਹ ਮਰਦ ਜੋ ਸਾਰਾ ਦਿਨ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਪਿੱਠ ਦੇ ਦਰਦ ਦਾ ਖਤਰਾ ਵਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਇਸਦਾ ਇੱਕ ਕਾਰਨ ਪੋਜ਼ ਸ਼ਿਨ ਦਾ ਨਾ ਬਦਲਣਾ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਬੈਠਦੇ ਸਮੇਂ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਬਜਾਏ ਸਮੇਂ-ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਬਰੇਕਾਂ ਲਓ ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਕਸਰਤ ਕਰੋ ਇਸ ਨਾਲ ਮਾਸਪੇਸ਼ੀਆਂ ਚ ਲਚਕੀਲਾਪਨ ਬਣਿਆ ਰਹੇਗਾ
ਪਿੱਠ ਦੇ ਦਰਦ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੇ ਤਰੀਕੇ
ਪਿੱਠ ਦੇ ਦਰਦ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਮਰਦ ਨਿਮਨਲਿਖਤ ਉਪਚਾਰਾਂ ਨੂੰ ਅਜ਼ਮਾ ਸਕਦੇ ਹਨ-

ਰੋਜ਼ਾਨਾ 40 ਤੋਂ 50 ਮਿੰਟਾਂ ਦੀ ਕਸਰਤ ਕਰੋ ਵਾਰਮ ਅੱਪ ਵਾਸਤੇ ਪੈਦਲ ਚੱਲਣਾ ਵਧੀਆ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇੱਕ ਕਿਲਪ
ਬਹੁਤ ਸਾਰਾ ਪਾਣੀ ਪੀਓ ਅਤੇ ਜ਼ਰੂਰੀ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰੋ
ਅਜਿਹੀ ਕੁਰਸੀ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰੋ ਜੋ ਲੱਕ ਨੂੰ ਆਰਾਮ ਦੇਵੇ ਬੈਠ ਕੇ ਪੋਜ਼ ਸ਼ਿਨ ਨੂੰ ਸਮੇਂ-ਸਮੇਂ ਤੇ ਨਾ ਬਦਲੋ
ਬਹੁਤ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਕੰਮ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਰਹੇਜ਼ ਕਰੋ
ਉਹ ਆਦਮੀ ਜੋ ਤੀਬਰ ਕਸਰਤ ਜਾਂ ਭਾਰ ਦੀਆਂ ਫਿਟਿੰਗਾਂ ਕਰਦੇ ਹਨ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਪਿੱਠ ਦੇ ਦਰਦ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ ਆਪਣੀ ਯੋਗਤਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਕਸਰਤ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰੋ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *